foto1
Stage Pro-sound
foto1
Stage Pro-lighting
foto1
Tube Amplifier
foto1
Disco Bar
foto1
Karaoke & Bistro Systems
e-mail: soundlightingvn@gmail.com
Phone: +84 903 923 527
Welcome, Guest
Username: Password: Remember me

TOPIC: tư vấn ráp ampli đèn EL84

Re:tư vấn ráp ampli đèn EL84 29 Dec 2016 20:19 #2479

• tuyenphuc
  • tuyenphuc's Avatar
  • Administrator
  • Thank you received: 93
Mạch power này rất ổn định, ráp đúng là chạy, kg thắc mắc.

Nếu kg tốt, thì là do linh kiện thôi. Em check tụ điện liên lạc lại coi. Đo volt từng điểm coi có gần giống sơ đồ kg. Tụ rỉ, bóng hư đều làm lệch volt.

Nếu linh kiện đúng hết thì là OPT thôi, em đo nguội 2 cục OPT coi số Henry có giống nhau kg.

Cách đây 40 năm, cái amp tôi ráp lần đầu tiên, xong là chạy liền, kg sửa chữa gì cả. Hồi đó trình độ tôi còn kém thua em bây giờ đó. Tài liệu còn kg có, chỉ có độc nhất cái schema...
The administrator has disabled public write access.

Re:tư vấn ráp ampli đèn EL84 30 Dec 2016 14:36 #2480

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
tuyenphuc wrote:
Mạch power này rất ổn định, ráp đúng là chạy, kg thắc mắc.

Nếu kg tốt, thì là do linh kiện thôi. Em check tụ điện liên lạc lại coi. Đo volt từng điểm coi có gần giống sơ đồ kg. Tụ rỉ, bóng hư đều làm lệch volt.

Nếu linh kiện đúng hết thì là OPT thôi, em đo nguội 2 cục OPT coi số Henry có giống nhau kg.

Cách đây 40 năm, cái amp tôi ráp lần đầu tiên, xong là chạy liền, kg sửa chữa gì cả. Hồi đó trình độ tôi còn kém thua em bây giờ đó. Tài liệu còn kg có, chỉ có độc nhất cái schema...

Theo hướng dẫn của Bác ở topic khác, em đưa thẳng tín hiệu nhạc từ đầu CD vào lưới khiển đèn drive (qua tụ dầu 0,047uF) thì thấy kêu nhỏ hơn Kênh kia một tý nhưng rất tốt, Khánh Ly hát tuyệt vời => Em kết luận: tầng pre có vấn đề.

Tiến hành dò tầng pre => không phát hiện sai sót ở đâu => cáu :angry: => em rã luôn mạch pre (với ý định ráp lại toàn bộ tầng này) => ĐÂY RỒI, SAI SÓT NÓ NẰM Ở ĐÂY

Điện trở 1M mắc lộn. Đúng ra phải là: từ điểm nối 68K + 1M + 1M, qua 1 con 1M xuống mass, qua 1M còn lại mới nối với tụ 0,02 uF. Nhưng em nối lộn thành: từ điểm nối 68K + 1M + 1M, qua 1 con 1M xuống mass, nối với tụ 0,02uF mới đến 1M => Thế đấy, các Bác có lắp ráp đừng giống em nha, khi hàn chú tâm vào cái mỏ hàn, chứ cứ vừa hàn vừa nghe nhạc hay đầu óc nghĩ thơ thẩn ở đâu là lộn đó :whistle:

Em không hiểu lý thuyết lắm, nhưng con trở 1M em mắc lộn này có phải là con trở hồi tiếp từ ngã ra của 1/2 đèn đầu về lưới của chính 1/2 đèn đó phải không ạ

Hôm qua, mất điện cả ngày, không làm ăn gì được. Trưa nay tiếp tục.

Em ráp lại, cân chỉnh lại điện áp B+ từng vị trí của mạch cho gần đúng như sơ đồ rồi báo kết quả sau, trục trặc lại nhờ Bác giúp ạ.

Em zoom hình pre Bác ráp ngoài Forum nhưng không nhìn rõ, Bác Phúc cho em hỏi: Khi sử dụng dây dẫn có bọc giáp chống nhiễu thì lớp giáp chống nhiễu này có phải nối mass không, nếu phải nối mass thì nối vào bất kỳ chỗ nào gần và thuận tiện nhất hay có chú ý gì đặc biệt không ?. Em cảm ơn !
Last Edit: 30 Dec 2016 15:10 by Phan Lê Đệ.

Re:tư vấn ráp ampli đèn EL84 31 Dec 2016 16:14 #2481

• tuyenphuc
  • tuyenphuc's Avatar
  • Administrator
  • Thank you received: 93
Giáp phải xuống mass chứ, xuống đâu cũng dc và chỉ cần xuống 1 đầu thôi.

Con trở 1M từ out về in, bỏ cũng dc. Pre nếu thấy mạnh quá, em thay bằng bóng 12AT7, chạy đầm hơn.

tết đền nơi rồi, ráp nhanh tết có cái khoe...

Re:tư vấn ráp ampli đèn EL84 09 Jan 2017 21:58 #2487

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
Em đã cân chỉnh xong ạ:
B+1 (cấp cho điểm giữa OPT): 412V, fix bias đo được -42V => 1 bóng công suất 6P3C-E chạy ở cường độ 30mA (sơ đồ gốc là 432V)
B+2 (cấp cho đèn Drive): 370V (sơ đồ gốc là 385V)
B+3 (cấp cho đèn output pre): 356V
B+4 (cấp cho đèn input pre): 350V => đo chân anot đèn này được 153V

Khi chưa có tín hiệu nhạc, mở volume lớn nhất: Không ù, không è (thật ra ghé tai sát loa thì cũng có ù ù tý ạ :laugh:

Cho tín hiệu nhạc vào: Kêu to, loa 50W mở đến hướng 11 giờ là ầm ĩ, hàng xóm nghe ké luôn. Không có hiện tượng vỡ tiếng khi mở lớn.

Tone hoạt động tốt: Bass mở ở hướng 2 giờ là nghẹt thỏ, mở hết nghe không nổi; mid nghe tốt; treble hơi dư thừa, để hường 9 giờ là vừa, cao nữa là chói, gắt.

Nút chỉnh hồi tiếp Present hoạt động hiệu quả (trước đây do điện B+ cân chỉnh chưa đúng nên thấy không hiệu quả, giờ thì rất tốt)

Em cho chạy liên tục 2 giờ thấy ổn định, nguồn mát, không xì khói chỗ nào :laugh: Đóng vỏ máy lại. Treo mỏ hàn và dọn dẹp.

Em chỉ biết vậy, không có máy móc đo đạc gì thêm nên những thông số khác như công suất, độ méo... thì thua. Mà em cũng chả cần, với em thế là đủ.

Ít hôm nữa, em làm xong cái chụp biến áp nguồn cho dễ coi tý rồi mượn cái máy hình, khoe với các Bác ạ. Mà cũng chỉ khoe với các Bác ở đây chứ em làm xong thì mỗi em thưởng thức thôi chứ cũng chẳng biết khoe với ai.... :laugh:

Xin chân thành cảm ơn Bác Tuyenphuc, Bác 10, Bác nganhtuan và nhiều Bác nữa đã đồng hành cùng em một năm qua, giúp đỡ, động viên em hoàn thành dự án đầu tay đầy gian khó, nói thật chứ trong cái amly đó có cả máu từ tay em đấy ạ.

Thấm thía một điều, như Bác Phúc đã từng viết, cứ làm tốt cái mạch cơ bản đi đã, làm tốt rồi sáng tạo sau. Tìm hiểu lý thuyết, ngồi tính toán thì cũng tốt song sau khi hoàn thành cái amly em thấy chả cần thiết, các bạn có ý định DIY thì cứ đọc hết trang Wed này tự khắc sẽ làm được thôi.

tư vấn ráp ampli đèn EL84 04 Apr 2017 17:28 #2508

• dunglexus95
  • dunglexus95's Avatar
  • Fresh Boarder
Xin Ch moi nguoi trong gruop minh a.
Em la thanh vien moi. Hien tai e dang can rap 1 chiec amli den .Co ac nao co mach va thoi gian thi tu van gium e voi a.
Em c.on m.

tư vấn ráp ampli đèn EL84 05 Apr 2017 08:16 #2509

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
dunglexus95 wrote:
Xin Ch moi nguoi trong gruop minh a.
Em la thanh vien moi. Hien tai e dang can rap 1 chiec amli den .Co ac nao co mach va thoi gian thi tu van gium e voi a.
Em c.on m.

Chào Bác ! sao Bác giống em hơn 1 năm trước rồi. Bác chịu khó đọc hết các bài viết của Bác Tuyenphuc ngoài forum và các topic trong wed là ráp được rồi.
Bác cứ theo một cái mạch nào đó mà bác tuyenphuc giới thiệu là ok, ví dụ như mạch trong topic này ý. em vừa lắp một cái theo mạch trong topic này, kêu to, hay hay không thì em không biết vì không có đồ xịn so sánh nhưng tai em nghe OK. Lắp xong thấy xấu quá, không dám chụp hình lên, định ráp tiếp cái nữa cũng y mạch này cho nó đẹp hơn... Bác làm đi, kỹ thuật sâu thì khó chứ làm cho nó kêu như em thì dở như em còn làm được, dứt khoát ai cũng làm được, miễn là biết cầm mỏ hàn...
Chúc bác thành công !

tư vấn ráp ampli đèn EL84 29 Aug 2017 09:16 #2521

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
Chào Bác Phúc và các Bác, em đã ráp lại thành công sản phẩm ampli thứ 2 y như sản phẩm đầu tiên; lần này thuận lợi, nhanh và thấy cũng đẹp hơn. Quá trình đo kiểm, em bí chỗ này, các Bác giúp em chút ạ:

- Đo công suất ampli tại 1KHz: vặt volume, sóng sin chưa kịp méo thì đã tràn màn hình mặc dù em đã vặn nút vols trên máy hiện sóng lớn hết cỡ (5 vol); giờ làm sao để bóp biên độ sóng này cho vừa màn hình, để nhìn được sóng sin khi méo, đặng đo được công suất ạ.

- Áp dụng cách đo công suất như trên nhưng ở tần số thấp < 100Hz và tần số cao >18KHz ở một mức âm lượng nhất định (khoảng 7W tại 1KHz) thì biến áp xuất âm phát ra tiếng kêu è è. Tiếng kêu này càng lớn khi vặn volume lên (tăng công suất lên) và ở tần số thấp thì kêu to hơn ở tần số cao. Hiện tượng này có bình thường không vì em thấy đáp ứng tần số từ khoảng 40Hz => 20KHz khá phẳng.

Em cảm ơn ạ !
Last Edit: 29 Aug 2017 09:19 by Phan Lê Đệ.

tư vấn ráp ampli đèn EL84 07 Sep 2017 19:36 #2522

• TDHien59
  • TDHien59's Avatar
  • Gold Boarder
  • Thank you received: 28
Lâu không thấy ai vào thăm nhà mới nhỉ?
Anh Phan Le Đe "cày" bên VNAV vẫn chưa biết cách đo à? Bên đó nhiều bác biết lắm.

tư vấn ráp ampli đèn EL84 11 Sep 2017 09:37 #2523

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
TDHien59 wrote:
Lâu không thấy ai vào thăm nhà mới nhỉ?
Anh Phan Le Đe "cày" bên VNAV vẫn chưa biết cách đo à? Bên đó nhiều bác biết lắm.

Cảm ơn Bác ! em "cày' khắp nơi, VNAV cũng học được tý, cả mấy trang WED nước ngoài cũng lượm lặt được tý. Mỗi trang WED có cái hay riêng; loay hoay mãi em vẫn quay về với bác Phúc thôi.

Tai em dở; chỉ phân biệt được ampli kêu "hay" và "dở" thôi; còn "hay" và "rất hay" thì chịu. Làm cái này vì "thích nghịch điện đóm" thôi ạ; đã làm thì cũng muốn hiểu nó làm sao trong đó chứ làm cho "kêu" rồi thôi cũng không đành.

Món điện đóm này em thích lắm nhưng không có nghề, học mãi mà chậm tiếp thu. Cũng biết nhiều khi hỏi lơ ngơ, (các Bác cười, nghĩ bụng "tự tìm hiểu đi") nhưng em dốt, không biết nên em hỏi thật. Cơ, thấy không ai trả lời cả, BUỒN
Moderators: 10
Time to create page: 0.113 seconds

Ad 800x100

MISCELLANEOUS ITEMS

Ai đang truy cập

We have 70 guests and no members online

02901663
Hôm nay
Hôm qua
Tất cả
336
406