foto1
Stage Pro-sound
foto1
Stage Pro-lighting
foto1
Tube Amplifier
foto1
Disco Bar
foto1
Karaoke & Bistro Systems
e-mail: soundlightingvn@gmail.com
Phone: +84 903 923 527
Welcome, Guest
Username: Password: Remember me

TOPIC: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn

Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 04 May 2017 10:00 #2510

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
Chào Bác Phúc, Bác 10 và các Bác trên forum, sau sản phẩm đầu tiên cũng có chút trải nghiệm và kiến thức, nhưng OPT vẫn là thứ bí hiểm với em, em mang thắc mắc này các Bác lâu năm giải thích giúp em với:

musenan.blogspot.com/ =>đây là blog của một người Nhật, họ tháo OPT LUX OY 15-5 ra tìm hiểu. Các Bác copy dán vào truy cập sẽ ra, dùng google dịch sẽ hiểu.

Kết quả là: từ P1-B+: 1.238 vòng
từ P2-B+: 1.233 vòng
Số vòng của từng lớp dây là không như nhau.

Như Bác Phúc, Bác 10 nói là 2 nữa OPT (P1-B+ và P2-B+) phải cân nhau (số vòng như nhau) => ở đây có sự khác biệt ?????????????????????????????????????????????

Mấy ngày nghỉ lễ, em mang cặp OPT Hammond của Mỹ cho bóng EL84 ra nghịch thì thấy 2 nữa OPT cũng không cân nhau. Em áp điện 5,3VAC vào cuộn thứ cấp, đo lần lượt P1-B+ được 145VAC, P2-B+ được 148VAC. Ban đầu em tưởng nó bị chập nhẹ. Nhưng không 2 cục đều có kết quả y như nhau. Em tưởng mình nhầm, làm đi làm lại thì y như nhau thật. Suy ra, 2 nữa OPT hãng họ cố ý quấn lệnh số vòng dây ?????????????????????????

Theo lý thuyết thì không có sự khác biệt giữa lý thuyết là thực tế, theo thực tế lại có sự khác biệt. Nhưng khác biệt ở trong thực tế phải có lý thuyết gì đó chứ các Bác nhỉ
Last Edit: 04 May 2017 10:27 by Phan Lê Đệ.
The administrator has disabled public write access.

Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 04 May 2017 17:05 #2511

• tuyenphuc
  • tuyenphuc's Avatar
  • Administrator
  • Thank you received: 93
Chẳng có gì bí ẩn phải théc méc.

Đôi khi do máy quấn của họ tính sai số vòng 1 chút, he he. Sai biệt vài phần ngàn chẳng ảnh hưởng gì đế hòa bình thế giới cả, lên đến vài phẩn trăm mới chú ý. Vả lại nội bòng đèn của em cũng có sai số lớn lắm, đôi khi cả 10%, có sao đâu.

Dĩ nhiên, khi quấn thì ráng càng đúng càng tốt. BT Nhật cao cấp như Tango, Sakura, họ còn ghi cả số điện trở từng cuộn dây một trên mark. Chỉ là cầu toàn thôi, kg toàn dc thì thôi chứ sao.
The following user(s) said Thank You: Phan Lê Đệ, tienanh8x

Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 05 May 2017 08:47 #2512

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
Cảm ơn Bác ! thì ra là do cầu toàn.

Có một số Bác đã hỏi, hỏi lại cũng kỳ nhưng chưa thông nên em hỏi:

Sau khi quấn xong cái biến thế xuất âm rồi, với những dụng cụ: đồng hồ vạn năng kim, đồng hồ vạn năng số (đo được vol, amp, henry, điện dung tụ điện, điện trở, đo tần số, nhiệt độ), máy hiện sóng, máy phát tần số, điện trở thay loa 8omh (>50W). ((((Hihi... em mới đầu tư đấy ạ, nghiên cứu tới nơi luôn)))) mình sẽ kiểm tra sản phẩm vừa xong như thế nào ạ ????????????.

Nếu có thể, Bác viết một bài cho bọn em thông suốt, thông tin trên mạng nhiều nhưng không đầy đủ và đúng, sai sao cũng chả biết.

À, Bác show cái máy chuyên dụng đo OPT cho bọn em ngó tý với, xem hình thù hắn ra răng ạ
Moderators: 10
Time to create page: 0.098 seconds

Ad 800x100

MISCELLANEOUS ITEMS

Ai đang truy cập

We have 73 guests and no members online

02901671
Hôm nay
Hôm qua
Tất cả
344
406