foto1
Stage Pro-sound
foto1
Stage Pro-lighting
foto1
Tube Amplifier
foto1
Disco Bar
foto1
Karaoke & Bistro Systems
e-mail: soundlightingvn@gmail.com
Phone: +84 903 923 527
Welcome, Guest
Username: Password: Remember me

TOPIC: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 19 Dec 2016 23:36 #2472

• tuyenphuc
  • tuyenphuc's Avatar
  • Administrator
  • Thank you received: 93
Phan Lê Đệ wrote:
TDHien59 wrote:
Chưa thấy anh Đệ đưa hình lên không biết đến giai đoạn nào rồi?

Cảm ơn Bác, tình hình chiều qua quấn xong cục nguồn, đóng điện thử... khói bốc lên... hừm... tháo ra cháy mất cuộn đốt tim 6,3v. Bực...

Nhưng nó nằm ngoài cùng nên cũng đỡ. Đã hiểu lý do. Em cuốn 3 cuộn, sau đó đấu song song chúng lại. Lý thuyết là vậy nhưng đến giai đoạn cuốn, ngồi đau lưng, mờ mắt đấu ngược pha (có một cuộn đấu lộn đầu cuộn với cuối 2 cuộn còn lại => cháy).

Hy vọng cuối tuần sau sẽ đóng điện toàn bộ coi răng (em tranh thủ buổi trưa, không nghỉ, lọ mọ nên tiến độ rất chậm)

Trời, cuộn 6v3, dây đồng to tổ chảng, làm sao mà cháy bốc khói lên được. Nếu đấu ngược phase, có cháy là cháy cuộn sơ cấp 220v thôi. Mà cháy cuộn này là quấn lại từ đầu. Chập hay ngược gì cũng cháy cuộn sơ hết. Em báo thông tin giả rồi đó, hì hì... :laugh: :laugh:
The administrator has disabled public write access.

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 20 Dec 2016 14:20 #2473

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
Bác TuyenPhuc: Đâu có, cháy cuộn 6,3V thật mà Bác Phúc. Cuộn sơ cấp 220V không cháy, em đã kiểm tra rất kỹ rồi, chắc chắn đấy. :laugh: Đấu ngược pha cuộn thứ cấp thì chính cuộn đó bị chập mạch, y như một cái mỏ hàn dạng súng, cấp điện sơ cấp thì cuộn thứ cấp sẽ nóng lên như cái mỏ hàn, nóng rất nhanh, gần như tức thời => cháy :evil: .
Cháy kinh lắm, cả giấy bìa lót dày 0.25mm kẹp cuộn đó cũng đi luôn.
Mà cũng có thể nó chưa kịp cháy thì em đã cúp mất điện rồi. Hihi... em nhanh hơn điện B)

Bác Nganhtuan: Cách của Bác hay. Cảm ơn Bác

Thế đấy, làm có mỗi 1 cái amly mà trầy trật mãi, trầy da tróc vảy chứ không phải chuyện chơi các Bác nhỉ :laugh: :laugh:
Last Edit: 20 Dec 2016 15:02 by Phan Lê Đệ.

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 20 Dec 2016 17:59 #2474

• tuyenphuc
  • tuyenphuc's Avatar
  • Administrator
  • Thank you received: 93
Vậy là dây đồng cuộn 6v3 quá nhỏ, hay chỉ cháy 1 trong 6 cuộn của em thôi, dây nhỏ cháy trước. Tôi quấn BT, ngã ra 6v3 phải xài 4 sợi 1,1mm mới đủ. nên nếu chập tải là đi cuộn sơ trước. Vì em rút điện ra khi vừa có khói nên chưa ảnh hưởng đến cuộn sơ. Để chừng 1 phút là rồi đời. Mà tay em cũng lẹ thiệt. :laugh: :laugh:

Sau khi đóng fe, lấy đồng hồ H đo từng cuộn là chắc ăn nhất. OPT cũng vậy thôi...

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 20 Dec 2016 19:44 #2475

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
tuyenphuc wrote:
Vậy là dây đồng cuộn 6v3 quá nhỏ, hay chỉ cháy 1 trong 6 cuộn của em thôi, dây nhỏ cháy trước. Tôi quấn BT, ngã ra 6v3 phải xài 4 sợi 1,1mm mới đủ. nên nếu chập tải là đi cuộn sơ trước. Vì em rút điện ra khi vừa có khói nên chưa ảnh hưởng đến cuộn sơ. Để chừng 1 phút là rồi đời. Mà tay em cũng lẹ thiệt. :laugh: :laugh:

Sau khi đóng fe, lấy đồng hồ H đo từng cuộn là chắc ăn nhất. OPT cũng vậy thôi...

Em rất thích khen, ai khen là em khoái à. :blush: :blush: Báo cáo kết quả trưa nay: em đã ghép Fe xong => đóng điện => êm ru => đo thử cuộn mới quấn lại xem sao => 6,78V => cảm giác rất xì tin Bác ạ

Em dùng dây 1,2mm (đã trừ lớp emay), chập đôi lại quấn thành 1 cuộn. Có 3 cuộn như thế. Nối song song 3 cuộn lại thành 18 Ampe. Cháy là vì: có 2 cuộn đấu song song (đấu đúng) thì nó không cháy, cuộn thứ 3 đấu sai => cháy cuộn này Bác ạ.
Last Edit: 20 Dec 2016 20:41 by Phan Lê Đệ.

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 21 Dec 2016 16:18 #2476

• TDHien59
  • TDHien59's Avatar
  • Gold Boarder
  • Thank you received: 28
Không biết ý các bác thế nào, còn tôi thì thích dùng mỗi bóng một cuộn đốt tim riêng, không đấu chập.

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 02 Jan 2017 21:13 #2482

• nganhtuan_sg
  • nganhtuan_sg's Avatar
  • Expert Boarder
  • Thank you received: 8
TDHien59 wrote:
Không biết ý các bác thế nào, còn tôi thì thích dùng mỗi bóng một cuộn đốt tim riêng, không đấu chập.
Năm mới tới rồi, el34 pp của năm cũ tới đâu rồi anh ơi :laugh:

có cần fe, fiết gì kg ,tài trợ cho cặp nè. cút kít ra cặp ô pơ tơ nào chưa rứa anh ui

Nếu chưa. theo em làm cái se 6c33c nghe chơi nầy. Già rồi, tìm ít quấn cho khỏi đau lưng nầy. (tình hình rướt 8 bòng 6c33c về, nứt hết 1 và 1 chạp thẳng từ lưới xuống ca tốt rồi)
Last Edit: 02 Jan 2017 21:19 by nganhtuan_sg.

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 03 Jan 2017 19:40 #2483

• TDHien59
  • TDHien59's Avatar
  • Gold Boarder
Chào các bác, các anh. Năm mới kính chúc mọi người sức khoẻ, tràn đầy năng lượng!
Mới nghe tin một số gia đình lại bị ngập lụt vì vỡ... nắp cống. Xin chia sẻ với anh em không may.

Chào anh nganhtuan_sg. Dự án của tôi chắc đổ bể mất vì chưa tìm được Fe. Toàn loại dày 0,5mm mà lại xấu. Anh em có lòng tốt giúp đỡ thì tôi cảm ơn, nhưng vận chuyển được ít Fe từ trong đó ra ngoài này chắc 1 tiền gà 3 tiền thóc!
Tôi thấy anh khá bận rộn với công việc nhưng dự án nào cũng thấy anh tự nghiên cứu và lắp ráp thành công quả thật khâm phục. Cứ đà này dăm bảy năm nữa là có một kho kiến thức ngang ngửa với bác Phúc đấy. Chúc anh sức khoẻ, ước gì được nấy.

Ở đây còn anh Đệ đang làm dự án của riêng mình không biết đến đâu? Mọi người muốn xem sản phẩm của anh đó.
Last Edit: 03 Jan 2017 19:41 by TDHien59.

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 04 Jan 2017 00:37 #2484

• nganhtuan_sg
  • nganhtuan_sg's Avatar
  • Expert Boarder
  • Thank you received: 8
TDHien59 wrote:
Chào các bác, các anh. Năm mới kính chúc mọi người sức khoẻ, tràn đầy năng lượng!
Mới nghe tin một số gia đình lại bị ngập lụt vì vỡ... nắp cống. Xin chia sẻ với anh em không may.

Chào anh nganhtuan_sg. Dự án của tôi chắc đổ bể mất vì chưa tìm được Fe. Toàn loại dày 0,5mm mà lại xấu. Anh em có lòng tốt giúp đỡ thì tôi cảm ơn, nhưng vận chuyển được ít Fe từ trong đó ra ngoài này chắc 1 tiền gà 3 tiền thóc!
Tôi thấy anh khá bận rộn với công việc nhưng dự án nào cũng thấy anh tự nghiên cứu và lắp ráp thành công quả thật khâm phục. Cứ đà này dăm bảy năm nữa là có một kho kiến thức ngang ngửa với bác Phúc đấy. Chúc anh sức khoẻ, ước gì được nấy.

Ở đây còn anh Đệ đang làm dự án của riêng mình không biết đến đâu? Mọi người muốn xem sản phẩm của anh đó.
Sau một thời gian cố tìm fe, fiết cho ngon, cho đẹp. Nhưng rồi nhận ra, fe dày hay mỏng chẳng đáng bận tâm. Miễn fe cũ mà sạch sẽ, cảm thấy ghép kg có độ hở và là fe nhật thì quấn opt cũng ngon tuốt anh ơi. Miễn lấy hen ry cho đủ trở kháng loa anh đang sài là ok rồi.
Nghiệm lại, se amp thì 25,30w và pp thì trên 70w thì chơi vừa và kg kén loa.
Việc thì ai cũng cõng thôi. Tuổi em còn trẻ nên cũng phải cày.... nhưng do nguồn, opt cây nhà lá vuờn, chassis thì có đồ để làm nên kích thích tò mò về đêm.
Nhiều lúc làm chuyện này để khỏi phá chuyện khác :woohoo: anh à.
Last Edit: 04 Jan 2017 00:41 by nganhtuan_sg.

Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 04 Jan 2017 14:58 #2485

• TDHien59
  • TDHien59's Avatar
  • Gold Boarder
Có hai sản phẩm đầu tay vẫn giữ nguyên chơi để khỏi phá chuyện khác như anh đây. Cũng toàn đồ nhà lá vườn.

Last Edit: 04 Jan 2017 15:11 by TDHien59.

Re: Quấn Biến Thế Xuất Âm cho Ampli Đèn 04 Jan 2017 19:38 #2486

• Phan Lê Đệ
  • Phan Lê Đệ's Avatar
  • Senior Boarder
TDHien59 wrote:

Em đang cân chỉnh điện áp B+ tý đã, hát thì hát rồi nhưng điện B+ chưa đúng nên chưa hay. Make up tý nữa cho nó tươm tươm rồi khoe ạ.

6P3c-e PP em cho điện B+1 lên tận 500V (bias -60V) nghe mất hết bass,chắc tại cái OPT trở kháng thấp nên vậy; lại hạ xuống 427V. Đang chỉnh chọt, thời gian em có ít quá, làm chậm thẹn với các Bác quá
Moderators: 10
Time to create page: 0.139 seconds

Ad 800x100

MISCELLANEOUS ITEMS

Ai đang truy cập

We have 64 guests and no members online

02901642
Hôm nay
Hôm qua
Tất cả
315
406